Bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có giá trị không? Cách tự đóng bảo hiểm y tế

Khi đi làm, công ty có trách nhiệm phải đóng bảo hiểm xã hội cho bạn. Trong đó, có một khoản được dùng để đóng bảo hiểm y tế. Khi nghỉ ốm và cần đi bệnh viện, bảo hiểm y tế sẽ chi trả viện phí cho bạn. Dù là phí khám bệnh hay mua thuốc cũng đều lợi hơn khi không có bảo hiểm y tế. Tuy nhiên, nếu đã nghỉ việc, nghĩa là không còn đóng bảo hiểm nữa, bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có còn giá trị không? 

1. Bảo hiểm y tế là gì? Bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có còn giá trị không?

Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc, được áp dụng với tất cả các đối tượng theo quy định của pháp luật nhằm chăm sóc sức khỏe của công dân. Tạo điều kiện thuận lợi cho công dân được khám và chữa bệnh tại cơ sở mình mong muốn, có sự trợ giá và các dịch vụ sức khỏe đạt chuẩn.

Khi đi làm, bảo hiểm y tế đã bao gồm trong bảo hiểm xã hội, được công ty đại diện đóng cho nhân viên, được trích từ 4,5% mức lương của mỗi cá nhân. Trong đó, người lao động sẽ đóng 1/3 và doanh nghiệp sẽ đóng 2/3 còn lại.

-> Xem thêm: Quyền lợi và mức đóng bảo hiểm y tế

2. Bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có còn giá trị?

Căn cứ theo quy định của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, bảo hiểm y tế của người lao động có giá trị đến khi người lao động dừng làm việc với điều kiện phía doanh nghiệp thực hiện hồ sơ báo giảm bảo hiểm xã hội đến cơ quan. Nếu công ty báo giảm bảo hiểm xã hội chậm, thì có trách nhiệm đóng toàn bộ tiền bảo hiểm cho tháng đó và bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc của người lao động có giá trị sử dụng đến hết tháng. (Căn cứ theo điểm 2.1 khoản 2 Điều 50 Quyết định 595).

bao hiem y te sau khi nghi viec 1 - Bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có giá trị không? Cách tự đóng bảo hiểm y tế

Như vậy, bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có giá trị sử dụng đến hết tháng nếu người lao động đã đóng tháng đó và nghỉ việc. Trường hợp doanh nghiệp báo chậm giảm BHXH thì phải tự đóng và người lao động được hưởng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc đến hết tháng.

3. Có được tự đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc?

Sau khi nghỉ việc, người lao động được quyền tiếp tục gia hạn bảo hiểm y tế bằng hình thức tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình. Bảo hiểm y tế mới sẽ có giá trị sử dụng tiếp nối, mức hưởng là 80% chi phí khám chữa bệnh nếu cá nhân tham gia đúng tuyến bệnh viện. 

4. Đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc như thế nào?

Để tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc, cá nhân bắt buộc phải tham gia theo hình thức hộ gia đình. Nghĩa là bắt buộc những thành viên có tên trong sổ hộ khẩu, dù chưa có bảo hiểm y tế cũng phải tham gia.

bao hiem y te sau khi nghi viec 2 - Bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có giá trị không? Cách tự đóng bảo hiểm y tế

5. Mua bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc ở đâu?

Bạn có thể đến đại lý thu hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, quận nơi cư trú để nộp hồ sơ xin tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình. 

6. Mức đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc là bao nhiêu?

Theo quy định của Nghị định 146/2018, mức đóng bảo hiểm y tế hộ gia đình được quy định như sau:

  • Người thứ nhất đóng 4,5% mức lương cơ sở
  • Người thứ 2,3,4 đóng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất
  • Người thứ 5 trở lên đóng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Dựa theo mức lương cơ sở năm 2022 là 1,49 triệu đồng/tháng thì mức đóng của các thành viên gia đình được tính như sau:

  • Người thứ 1 đóng 67.050 đồng/tháng
  • Người thứ 2 đóng 46.935 đồng/tháng
  • Người thứ 3 đóng 40.230 đồng/tháng
  • Người thứ 4 đóng 33.525 đồng/tháng
  • Từ người thứ 5 trở đi đóng 26.820 đồng/tháng

7. Thủ tục tham gia bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc cho người vừa nghỉ việc

  1. Thực hiện kê khai đầy đủ thông tin vào Tờ khai tham gia BHYT. Nội dung bao gồm thông tin cá nhân và kê khai thành viên hộ gia đình tham gia BHYT vào Danh sách hộ gia đình tham gia BHYT (mẫu DK01) nhận từ tổ trưởng khu phố.
  2. Nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội tại nơi cư trú hoặc đại lý thu cùng với các giấy tờ sau:
  • Bản sao Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú
  • Bản chính hoặc bản chụp thẻ BHYT các thành viên khác trong Sổ hộ khẩu/Sổ tạm trú đã có thẻ để xác định trừ mức đóng.
  1. Sau khi nộp hồ sơ, người tham gia BHYT đóng tiền theo quy định.
  2. Phía tiếp nhận hồ sơ sẽ hẹn ngày để người dân đến đại lý thu bảo hiểm xã hội nhận thẻ BHYT. 

bao hiem y te sau khi nghi viec 3 - Bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc có giá trị không? Cách tự đóng bảo hiểm y tế

Như vậy, người lao động có thể tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc và hình thức lẫn mức đóng bảo hiểm y tế phải tham gia theo BHYT hộ gia đình, không được tham gia cá nhân. 

— Finsider Finjobs

Finjobs.vn – Website việc làm tài chính uy tín

Tải ứng dụng Finjobs ngay và tìm kiếm những việc làm tốt nhất bạn nhé!

Tham gia chương trình chữa CV miễn phí tại đây!

-> Xem thêm: