Phụ cấp thâm niên có đóng BHXH không? Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên là gì?

Phụ cấp thâm niên là gì? Những khoản phụ cấp thâm niên có đóng BHXH không? Hãy cùng Finjobs tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

1. Phụ cấp thâm niên là gì? 

Phụ cấp thâm niên là một chế độ được hưởng cùng với lương nhằm khuyến khích người lao động gắn bó với nghề, có thể làm việc tích cực, hiệu quả hơn.

Phụ cấp thâm niên thường được liệt kê vào chế độ phụ cấp trong hợp đồng lao động, cùng với tiền thưởng và những phúc lợi khác.

phu cap tham nien co dong BHXH khong 1 - Phụ cấp thâm niên có đóng BHXH không? Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên là gì?

Bất cứ ngành nghề nào cũng cần người có kinh nghiệm để công việc được thực hiện có năng suất cao và dễ dàng hơn. Đối với những người gắn bó lâu dài với một công việc, họ xứng đáng được hưởng một khoản tiền cho sự cống hiến, tận tụy mà họ đã bỏ ra. Vậy phụ cấp thâm niên thuộc diện tiền thưởng hay tiền trợ cấp từ BHXH?

Phụ cấp thâm niên có đóng BHXH không? Đây chắc hẳn là câu hỏi mà nhiều người đang thắc mắc.

2. Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên là gì? 

1. Đối tượng hưởng phụ cấp thâm niên

Pháp luật quy định rõ về đối tượng hưởng chế độ phụ cấp thâm niên là nhà giáo, viên chức trong ngành giáo dục thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Chỉ cần bạn là người đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở GD được nhà nước thành lập (cơ sở GD phổ thông, cơ sở GD thường xuyên, cơ sở GD đại học công lập) đều sẽ được hưởng phụ cấp thâm niên.

phu cap tham nien co dong BHXH khong 3 - Phụ cấp thâm niên có đóng BHXH không? Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên là gì?

2. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

  • Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng).
  • Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên
  • Ngoài thời gian giảng dạy của giáo viên, người thực hiện công tác giáo dục thì thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian giảng dạy để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

3. Phụ cấp thâm niên có đóng BHXH không?

Theo quy định của luật Bảo hiểm xã hội Việt Nam, các khoản phụ cấp, thu nhập dưới đây cần phải đóng BHXH

  • Khoản phụ cấp thâm niên của người lao động.
  • Khoản tiền lương của người lao động.
  • Khoản phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm của người lao động.
  • Khoản phụ cấp thu hút của người lao động.
  • Khoản phụ cấp chức vụ, chức danh của người lao động.
  • Khoản phụ cấp trách nhiệm của người lao động.
  • Khoản phụ cấp khu vực của người lao động.
  • Khoản phụ cấp lưu động của người lao động. 
  • Các khoản phụ cấp có tính chất tương tự đối với người lao động.
  • Ngoài ra còn có các khoản phụ cấp bổ sung theo thoả thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động, được ghi rõ trong hợp đồng. 
  • Ngoài ra, các khoản phụ cấp, thu nhập không cần phải đóng BHXH bao gồm:
  • Các khoản tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Lao động 2012; 

Các khoản tiền thưởng sáng kiến cho người lao động; 

  • Khoản hỗ trợ đi lại cho người lao động
  • Khoản hỗ trợ xăng xe cho người lao động
  • Khoản hỗ trợ tiền giữ trẻ cho người lao động
  • Khoản tiền ăn giữa ca cho người lao động
  • Khoản hỗ trợ tiền nhà ở cho người lao động
  • Khoản hỗ trợ điện thoại cho người lao động
  • Khoản hỗ trợ nuôi con nhỏ cho người lao động
  • Khoản hỗ trợ khi thân nhân bị chết cho người lao động, thuộc diện khó khăn
  • Khoản hỗ trợ khi người lao động có người thân kết hôn, thuộc diện khó khăn
  • Khoản hỗ trợ khi sinh nhật của người lao động
  • Có các khoản trợ cấp khi người lao động gặp tai nạn lao động, thuộc diện khó khăn
  • Các khoản trợ cấp khi người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi không may bị mắc bệnh 
  • Ngoài ra còn có các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP

Khoản trợ cấp này sẽ phụ thuộc vào khả năng tài chính của công ty, không nằm trong thỏa thuận hợp đồng và không mang tính chất bắt buộc cho người sử dụng lao động.

Từ phân biệt trợ cấp, thu nhập phải đóng BHXH và không cần đóng BHXH được nói trên thì để trả lời câu hỏi “Trợ cấp thâm niên có đóng BHXH không?” Thì câu trả lời là có. Người lao động muốn xét duyệt hưởng phụ cấp thâm niên phải tham gia đóng BHXH theo đúng quy định.

— Finsider Finjobs

Finjobs.vn – Website việc làm tài chính uy tín

Tải ứng dụng Finjobs ngay và tìm kiếm những việc làm tốt nhất bạn nhé!

Tham gia chương trình chữa CV miễn phí tại đây!